Bộ Y tế ngày 8/9 đã đưa ra thông điệp phòng, chống dịch COVID-19 mới nhất. Theo đó, thông điệp 5K được sửa đổi thành thông điệp 2K gồm khẩu trang, khử khuẩn. Cùng với đó, Bộ Y tế cũng kêu gọi người dân tiêm vaccine COVID-19 đầy đủ và đúng lịch, kết hợp "thuốc + điều trị + công nghệ + ý thức" trong phòng chống dịch.
![Nhấn vào ảnh để phóng to](https://84866dde8c.vws.vegacdn.vn/UploadImages/thkhuongmai/2023_4/14/screenshot-2022-09-08-175924_14420231250.png?w=1130)
Bên cạnh đó, nhằm lan tỏa thông điệp truyền thông nâng cao nhận thức cộng đồng xã hội về phòng, chống dịch bệnh trong tình hình mới, Bộ Y tế phát động Chiến dịch truyền thông « Vì một Việt Nam vững vàng và khỏe mạnh » và phối hợp cùng Quỹ Unilever Việt Nam sản xuất và lan tỏa “Vũ điệu 2K+” nhằm kêu gọi người dân
Lời bài hát cũng là thông điệp gửi gắm đến cộng đồng:
- K thứ nhất là chiếc khẩu trang bên mình. Đeo chốn đông người, đeo khi mắc bệnh
- K thứ hai là: Khử khuẩn, rửa tay mọi lúc nhá, vệ sinh kĩ càng nhà cửa quanh ta.
+ Vắc xin đúng lịch đúng liều
+ Trang bị đủ thuốc, sớm điều trị ngay
+ Cập nhật công nghệ luôn tay
+ Nâng cao ý thức trong ta mỗi ngày
2K+ cùng biện pháp khác, cùng với những biện pháp khác. Vì một Việt Nam khỏe mạnh hơn!